August 15th, 2011, 9:24 am #11

dhtp6clt_lethithanhthuy_10314791 wrote:Chào nhóm
cho mình hỏi những loại thức ăn nào thường có chứa màu nhân tạo? Người tiêu dùng có nên mua thức ăn chế biến sẵn có màu không? :wub:
Xin cám ơn câu hỏi của bạn!
Mình xin phép trả lời câu hỏi của bạn như sau:
- Những loại thực phẩm thường sử dụng chất màu nhân tạo: nhóm đã trình bày ở phần ứng dụng chất màu nhân tạo và trong cả phần phân loại chất màu nhân tạo cho mỗi chất. Vì thế làm phiền bạn đọc lại một chút nhé.
- Người tiêu dùng có nên mua thức ăn chế biến sẵn có màu hay không: Theo mình nếu có thể nấu được thì NTD (người tiêu dùng) nên tự chế biến ở nhà vì cái gì mình làm thì sẽ an tâm hơn, đảm bảo hơn. Còn nếu NTD không thể tự chế biến được vì lí do nào đó thì NTD hãy chọn những nơi mà NTD thật sự tin cậy để mua những thức ăn chế biến sẵn có màu.
Xin Cám ơn! m030
Like
Share

August 16th, 2011, 5:30 pm #12

truongthingocminh10373351 wrote:Chào nhóm! cho mình biết tên 1 vài chất màu hữu cơ nhân tạo và tác dụng của nó đối với con người
cám ơn câu hỏi của bạn
bạn có thể tham khảo tên những chất màu nhóm đã trình bày trong phần topic, đó là những chất màu hữu cơ, có cả phần ứng dụng và tác dụng
cám ơn, chào bạn
Like
Share

August 22nd, 2011, 1:22 pm #13

"Có thể tạo màu thích hợp với thị hiếu, có 3 phương pháp phối màu:

Phương pháp cơ học.
Phương pháp kinh nghiệm.
Phương pháp điện tử ".
Bạn có thể nói rõ về đặc điểm của 3 phương pháp phối màu này không, phương pháp nào tối ưu nhất ? Mỗi phương pháp sẽ được dùng trong những trường hợp nào ?
Like
Share

August 26th, 2011, 3:24 pm #14

dhtp6lt-huynh.t.th.thuy-10346021 wrote:"Có thể tạo màu thích hợp với thị hiếu, có 3 phương pháp phối màu:

Phương pháp cơ học.
Phương pháp kinh nghiệm.
Phương pháp điện tử ".
Bạn có thể nói rõ về đặc điểm của 3 phương pháp phối màu này không, phương pháp nào tối ưu nhất ? Mỗi phương pháp sẽ được dùng trong những trường hợp nào ?
Xin cám ơn bạn về câu hỏi!
Nhóm xin phép trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Phương pháp cơ học:
- Đặc điểm: sử dụng các dụng cụ cơ để cân, đo, đong, đếm các chất màu chính, theo tỉ lệ khác nhau để tạo ra các màu khác nhau.
Phương pháp kinh nghiệm:
- Đặc điểm: các màu khác nhau được tạo ra dựa trên kinh nghiệm trong suốt quá trình làm việc của người thực hiện việc phối màu, mà không dựa theo tỉ lệ nào.
Phương pháp điện tử:
- Đặc điểm: sử dụng các thiết bị điện tử để phối hợp các chất màu chính, theo tỉ lệ khác nhau thì tạo ra các màu khác nhau.
Theo nhóm thì phương pháp điện tử tối ưu nhất vì vừa nhanh vừa chính xác, ít bị ảnh hưởng bởi các yếu tố bên ngoài.
Ba phương pháp này đều có thể dùng cho tất cả các trường hợp, tùy theo điều kiện cơ sở vật chất của từng nhà máy, cơ sở sản xuất.
Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho nhóm! m030
Like
Share

August 29th, 2011, 2:51 pm #15

dhtp6clt-lethitinh-10347141 wrote:
dhtp6lt-huynh.t.th.thuy-10346021 wrote:"Có thể tạo màu thích hợp với thị hiếu, có 3 phương pháp phối màu:

Phương pháp cơ học.
Phương pháp kinh nghiệm.
Phương pháp điện tử ".
Phương pháp cơ học:
- Đặc điểm: sử dụng các dụng cụ cơ để cân, đo, đong, đếm các chất màu chính, theo tỉ lệ khác nhau để tạo ra các màu khác nhau.
Phương pháp kinh nghiệm:
- Đặc điểm: các màu khác nhau được tạo ra dựa trên kinh nghiệm trong suốt quá trình làm việc của người thực hiện việc phối màu, mà không dựa theo tỉ lệ nào.
Phương pháp điện tử:
- Đặc điểm: sử dụng các thiết bị điện tử để phối hợp các chất màu chính, theo tỉ lệ khác nhau thì tạo ra các màu khác nhau.
Theo nhóm thì phương pháp điện tử tối ưu nhất vì vừa nhanh vừa chính xác, ít bị ảnh hưởng bởi các yếu tố bên ngoài.
Ba phương pháp này đều có thể dùng cho tất cả các trường hợp, tùy theo điều kiện cơ sở vật chất của từng nhà máy, cơ sở sản xuất.
Theo mình thì câu trả lời của nhóm bạn chưa đúng thực tế lắm,pp điện tử thường ứng dụn công ty sơn nhiều hơn là thực phẩm. Nếu thực hiện theo phương pháp điện tử thì người ta dùng thiết bị gì? bạn đã thấy công ty nào ứng dụng chưa??? Mình thì nghĩ khác : theo mình ngưới ta thường sử dụng phương pháp thứ 2 hơn có nghĩa là người ta phối tự do miển sao ra màu mong muốn và cường độ màu biểu thị còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm bạn ah, chẳng hạn như pH môi trường pha nó nữa.
Like
Share

August 29th, 2011, 5:31 pm #16

dhtp6alt-nguyenthudung10317221 wrote:
dhtp6clt-lethitinh-10347141 wrote:

Phương pháp cơ học.
Phương pháp kinh nghiệm.
Phương pháp điện tử ".
Phương pháp cơ học:
Phương pháp kinh nghiệm:
Phương pháp điện tử:
Theo mình thì câu trả lời của nhóm bạn chưa đúng thực tế lắm,pp điện tử thường ứng dụn công ty sơn nhiều hơn là thực phẩm. Nếu thực hiện theo phương pháp điện tử thì người ta dùng thiết bị gì? bạn đã thấy công ty nào ứng dụng chưa??? Mình thì nghĩ khác : theo mình ngưới ta thường sử dụng phương pháp thứ 2 hơn có nghĩa là người ta phối tự do miển sao ra màu mong muốn và cường độ màu biểu thị còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm bạn ah, chẳng hạn như pH môi trường pha nó nữa.
Chào bạn!
Rất cám ơn bạn vì sự góp ý chân thành này. Đúng là trong thực tế mình chưa thấy công ty Thực phẩm nào sử dụng phương pháp điện tử để phối màu cả, nhưng câu hỏi theo mình bạn ấy không đề cập đến thực tế mà chỉ là trong 3 phương pháp thì phương pháp nào tối ưu nhất thôi, vì vậy mình đã so sánh và chọn ra phương pháp điện tử bạn àh. Đương nhiên mình cũng đồng tình với ý kiến của bạn là trong các công ty thực phẩm thì họ không sử dụng phương pháp điện tử để phối màu, nhưng theo mình không hẳn là phương pháp kinh nghiệm đã là tối ưu nhất, vì sao thứ nhất theo bạn nói cường độ biểu thị màu phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố thì tại sao chúng ta không dùng phương pháp cơ học để giảm bớt một yếu tố là thiếu chính xác trong tỉ lệ giữa các màu với nhau từ đó sẽ giảm chi phí cho việc mua màu để bù vào việc làm sai do con người như kinh nghiệm không có, sức khỏe,... và rất nhiều yếu tố liên quan tới con người. Thứ hai, chúng ta sẽ tiết kiệm được một khoảng thời gian lớn để đào tạo một cong người có kinh nghiệm dày dặn để thực hiện quy trình này. Đây chỉ là ý kiến riêng của mình, mình không chắc là nó có đủ khả năng thuyết phục các bạn bởi vì mình nhỏ bé lắm mình chưa có kinh nghiệm thực tế nhiều bằng các bạn. Vì thế rất mong các bạn giúp đỡ mình nhé.
Xin Cám Ơn! m030
Like
Share

September 6th, 2011, 4:14 am #17

chào nhóm
cho mình hỏi xíu:chất màu tự nhiên và nhân tạo có sự khác nhau như thế nào?nếu đặt bạn là một nhà tư vấn về chất màu thì theo xu hướng hiện nay theo bạn người ta thường dùng chất màu tự nhiên hay nhân tạo? vì sao?thanks.
Like
Share

September 6th, 2011, 4:55 am #18

Chào bạn! (dhtp6alt-nguyenthichung-10324431)
Chất màu tự nhiên và nhân tạo có sự khác nhau là chất màu tự nhiên được chiết xuất từ những loại thực vật, còn chất màu nhân tạo thì được tổng hợp từ những chất hữu cơ. Nếu đặt mình là một nhà tư vấn có trách nhiệm thì sẽ khuyên mọi người dùng chất màu tự nhiên như vậy sẽ tốt cho sức khỏe và an toàn. Không sợ bị ngộ độc cấp tính hay ngộ độc mãn tính do chất màu nhân tạo gây ra. Cám ơn
Like
Share

Confirmation of reply: